Tuyên bố một người mất tích, đã chết khi nào


 

Mỗi con người được sinh ra đều được công nhận là một thực thể của xã hội và là thực thể của pháp lý. Sự tồn tại của mỗi người trong xã hội với tư cách là chủ thể của các quan hệ pháp luật dân sự thì sẽ đem lại cho người đó các quyền và nghĩa vụ dân sự do pháp luật quy định. Thông thường mỗi cá nhân sinh ra và mất đi theo một quy luật thông thường. Tuy nhiên có những trường hợp con người mất tích hay chết không rõ tung tích, nguyên nhân và sự biến mất này lại ảnh hưởng trực tiếp tới quyền và nghĩa vụ của các chủ thể khác. Xuất phát từ lý do này mà pháp luật dân sự đã có những quy định về việc tuyên bố cá nhân mất tích và tuyên bố cá nhân chết.

 

Tuyên bố một người mất tích, đã chết khi nào?

 

Tuy nhiên việc áp dụng pháp luật vào thực tiễn còn gặp rất nhiều bất cập cần phải xem xét. Hiểu rõ được tầm quan trọng của vấn đề, Luật Hiếu Gia chúng tôi đã tìm hiểu và làm rõ hơn nữa về lý luận cũng như thực tiễn việc thực hiện tuyên bố cá nhân mất tích và tuyên bố cá nhân đã chết hiện nay.

Vậy, Khi nào có thể tuyên bố một người mất tích hay đã chết?

I. Tuyên bố mất tích đối với cá nhân

Cơ sở pháp lý của việc tuyên một người đã mất tích

Điều 78 Bộ Luật Dân sự 2005.

 

Điều kiện tuyên một người đã mất tích

  • Biệt tích từ 2 năm trở lên và không có một tin tức gì về người đó còn sống hay đã chết, thời gian 2 năm này phải có tính liên tục không ngắt quãng.

  • Phải hoàn thành các thủ tục thông báo, tìm kiếm người vắng mặt. Đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm người vắng mặt theo quy định của Pháp luật tố tụng dân sự đối với người bị yêu cầu tuyên bố mất tích.

  • Tòa án sẽ tuyên bố người đó mất tích theo yêu cầu của người có quyền và lợi ích liên quan.

 

I. Tuyên bố chết đối với cá nhân

Cơ sở pháp lý của việc tuyên một người đã chết

Điều 81 Bộ Luật Dân sự 2005.

 

Điều kiện tuyên một người đã chết

  • Khi cá nhân đã biệt tích sau một thời gian nhất định thuộc các trường hợp dưới đây:

+ Sau 3 năm, kể từ ngày Tòa án tuyên bố mất tích có hiệu lực mà vẫn không có một tin tức gì là còn sống.

+ Sau 5 năm biệt tích trong chiến tranh, kể từ ngày chiến tranh kết thúc mà vẫn không có một tin tức gì là còn sống.

+ Sau 1 năm bị tai nạn, thảm họa hoặc thiên tai, kể từ ngày tai nạn, thảm họa hoặc thiên tai đó chấm dứt mà vẫn không có một tin tức gì là còn sống.

+ Sau 5 năm liền biệt tích mà không có một tin tức gì xác thực là còn sống. (thời hạn này tính theo Khoản 1, Điều 78 Bộ Luật Dân sự 2005)

 

  • Phải hoàn thành các thủ tục thông báo, tìm kiếm người vắng mặt.

  • Có yêu cầu của người có quyền và lợi ích liên quan.

 

Bạn đọc có thể tham khảo các bài viết liên quan dưới dây hoặc liên hệ với chúng tôi để hiểu rõ các vấn đề xung quanh:

 

Trân trọng!

 



Lưu ý: Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn.

Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Luat Hieu Gia

VPGD HIEU GIA LAW

Văn phòng tại Hà Nội: Số 2/115, Nguyễn Khang, Cầu Giấy, Hà Nội

Văn phòng tại Quảng Ninh: Số 46 Nguyễn Văn Cừ, Hồng Hà, TP Hạ Long, Quảng Ninh

Hotline: 0979.645.567 -  093.324.3003

Email: luathieugia@gmail.com     

Website: Luathieugia.com

LUẬT HIẾU GIA

 

 - Tư vấn mọi vấn đề liên quan để khách hàng có  lựa chọn tối ưu nhất cho vụ, việc trên;

 - Soạn hồ sơ cho khách hàng;

 - Đại diện đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nộp      hồ sơ, theo dõi tình trạng hồ sơ, nhận kết quả;

 - Bàn giao giấy tờ (kết quả) cho khách hàng;

 - Chuyển hồ sơ lưu cho khách hàng

 

Luat Hieu Gia



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24h/7):

Gọi: 0979.645.567

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
TƯ VẤN LUẬT ONLINE (24h/7)

Gọi: 093.324.3003

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT












Dịch vụ nổi bật