Khi ly hôn vợ có nghĩa vụ trả khoản tiền mà chồng vay để đánh bạc hay không


 

Độc giả đặt câu hỏi:

Tôi có chồng nghiện ngập cờ bạc, rượu chè và đập phá... nợ nần từ mấy năm nay, hiện giờ nợ rất nhiều khoản tiền và hàng ngày luôn có chủ nợ gọi cho tôi dọa nạt, đòi tiền. Số nợ từ trước đến giờ đều do chồng tôi đơn phương vay mượn, số nợ đó tôi không hề biết.

Vậy khi ly hôn vợ có nghĩa vụ trả khoản tiền mà chồng vay để đánh bạc hay không?

Mong công ty Luật Hiếu Gia giải đáp thắc mắc này giúp tôi! 

 

Khi ly hôn vợ có nghĩa vụ trả tiền mà chồng vay để đánh bạc không?

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Hiếu Gia.

Vấn đề bạn đưa ra trong thực tế xảy ra rất nhiều, chúng tôi rất cảm thông đối với hoàn cảnh của bạn

Với trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định tại Điều 45 Luật hôn nhân gia đình 2014 về nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ chồng:

 

"Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

 

1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

 

2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại Khoản 4 Điều 37 của Luật này;

 

3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu gia đình;

 

4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng"

 

Do đó khi chồng bạn cờ bạc, nợ nần là đã thực hiện hành vi vi pháp luật. Điều này được của quy định tại khoản 4 Điều 45 và giao dịch dân sự vay tiền của người chồng không vì nhu cầu của gia đình theo khoản 3 Điều 45 Luật hôn nhân gia đình 2014.

Như vậy việc vay tiền của chồng bạn không phải để phục vụ nhu cầu của gia đình và lại còn là việc vi phạm pháp luật. Và việc vay tiền đó do chồng bạn thực hiện bạn không  biết và cũng không đồng tình.

Do đó khi giải quyết ly hôn, bạn không có nghĩa vụ và trách nhiệm thanh toán khoản nợ xuất phát từ những khoản vay riêng của chồng.

 

Chúng tôi mong những thông tin trên sẽ giúp ích cho bạn giải quyết ổn thỏa việc đang gặp phải để ổn định cuộc sống.

 

Mọi vấn đề pháp lý cần tư vấn bạn có thể liên hệ với chúng tôi!

Trân trọng!



Lưu ý: Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn.

Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Luat Hieu Gia

VPGD HIEU GIA LAW

Văn phòng tại Hà Nội: Số 2/115, Nguyễn Khang, Cầu Giấy, Hà Nội

Văn phòng tại Quảng Ninh: Số 46 Nguyễn Văn Cừ, Hồng Hà, TP Hạ Long, Quảng Ninh

Hotline: 0979.645.567 -  093.324.3003

Email: luathieugia@gmail.com     

Website: Luathieugia.com

LUẬT HIẾU GIA

 

 - Tư vấn mọi vấn đề liên quan để khách hàng có  lựa chọn tối ưu nhất cho vụ, việc trên;

 - Soạn hồ sơ cho khách hàng;

 - Đại diện đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nộp      hồ sơ, theo dõi tình trạng hồ sơ, nhận kết quả;

 - Bàn giao giấy tờ (kết quả) cho khách hàng;

 - Chuyển hồ sơ lưu cho khách hàng

 

Luat Hieu Gia



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24h/7):

Gọi: 0979.645.567

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
TƯ VẤN LUẬT ONLINE (24h/7)

Gọi: 093.324.3003

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT












Dịch vụ nổi bật