Khi ly hôn chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của vợ hay không



Độc giả đặt câu hỏi:

Chào quý công ty, 10 năm trước người vợ xấu số của tôi qua đời vì bệnh hiểm nghèo khi mới lấy nhau được 1 năm. Sau đó khoảng 3 năm thì tôi lấy người vợ thứ 2, cùng hoàn cảnh là đã qua một lần đò, nhưng người vợ thứ 2 của tôi đã có 1 cô con gái riêng. Nhưng gần đây do nhiều mẫu thuẫn, cãi vã xảy ra giữa 2 vợ chồng nên chúng tôi chuẩn bị đi đến chuyện ly hôn.

Vậy tôi xin được hỏi khi ly hôn chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của vợ hay không?

Mong công ty Luật Hiếu Gia giải đáp thắc mắc này giúp tôi!

 

Khi ly hôn chồng có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con riêng của vợ hay không?

 

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Hiếu Gia.

Chúng tôi rất cảm thông đối với hoàn cảnh của bạn. Câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi mà rất nhiều người thắc mắc trong thực tế. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn cụ thể như sau:

 

Theo quy định của Pháp luật tại Điều 110 Luật hôn nhân gia đình 2014 về nghĩa vụ cấp dưỡng của cha mẹ đối với con:

"Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không chung sống với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con"

 

Theo đó, nghĩa vụ này phát sinh giữa cha, mẹ và con. Trong đó cha, mẹ, con ở đây được xác định trên cơ sở huyết thồng hoặc quan hệ pháp lý.

Nghĩa là: Con phải là con đẻ hoặc con nuôi (đã làm thủ tục nhận con nuôi theo đúng quy định của pháp luật)

 

Như vậy, nếu trong thời kỳ hôn nhân bạn không nhận con riêng của vợ làm con nuôi thì sau khi ly hôn bạn hoàn toàn không có nghĩa vụ phải cấp dưỡng cho con riêng của vợ bạn.

Chúng tôi  hy vọng những thông tin trên có thể giúp ích cho bạn.

 

Mọi vấn đề cần tư vấn bạn có thể liên hệ với chúng tôi!

Trân trọng!

 



Lưu ý: Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn.

Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Luat Hieu Gia

VPGD HIEU GIA LAW

Văn phòng tại Hà Nội: Số 2/115, Nguyễn Khang, Cầu Giấy, Hà Nội

Văn phòng tại Quảng Ninh: Số 46 Nguyễn Văn Cừ, Hồng Hà, TP Hạ Long, Quảng Ninh

Hotline: 0979.645.567 -  093.324.3003

Email: luathieugia@gmail.com     

Website: Luathieugia.com

LUẬT HIẾU GIA

 

 - Tư vấn mọi vấn đề liên quan để khách hàng có  lựa chọn tối ưu nhất cho vụ, việc trên;

 - Soạn hồ sơ cho khách hàng;

 - Đại diện đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nộp      hồ sơ, theo dõi tình trạng hồ sơ, nhận kết quả;

 - Bàn giao giấy tờ (kết quả) cho khách hàng;

 - Chuyển hồ sơ lưu cho khách hàng

 

Luat Hieu Gia



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24h/7):

Gọi: 0979.645.567

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
TƯ VẤN LUẬT ONLINE (24h/7)

Gọi: 093.324.3003

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT












Dịch vụ nổi bật