Di chúc của người tâm thần bị ép buộc lập có hiệu lực pháp luật không?


 

Chú tôi năm nay 70 tuổi, bị tâm thần và có 2 người con. Người con gái lớn của chú ấy đã tự lập di chúc và cưỡng chế để lấy vân tay của chú ấy trong bản di chúc đó. Nội dung bản di chúc ghi là để lại toàn bộ tài sản của chú ấy cho chị ta. Như vậy bản di chúc đó có được pháp luật chấp nhận không ạ? Và chị con gái thứ 2 của chú ấy có được hưởng tài sản của chú ấy không ạ?

Kính mong Hieu Gia Law tư vấn giúp cháu vấn đề này, cháu cảm ơn nhiều!    

 

Luật hiếu gia - Vân tay trong di chúc người bị tâm thần

(ảnh minh họa)

Cảm ơn câu hỏi của bạn!

Dựa trên những nội dung bạn cug cấp trong câu hỏi chúng tôi đưa ra quan điểm của mình như sau:

Căn cứ pháp lý: BLDS 2005 về vấn đề di chúc

* Người đủ điều kiện để lập di chúc:

Điều 647.Người lập di chúc
1. Người đã thành niên có quyền lập di chúc, trừ trường hợp người đó bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức và làm chủ được hành vi của mình.

2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể lập di chúc, nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

Điều 652 quy định về di chúc được coi là hợp pháp.

* Điều kiện để di chúc hợp pháp:

Điều 652. Di chúc hợp pháp
1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.

==> Từ những quy định trên có thể thấy bản di chúc của Chú bạn là bất hợp pháp nên không có hiệu lực pháp luật. Do đó số tài sản thuộc sở hữu của chú bạn sẽ được chia theo quy định của pháp luật căn cứ điều 676 BLDS 2005. Như vậy chị con gái thứ 2 của chú bạn vẫn được hưởng thừa kế.

           Trên đây là những quan điểm và nội dung tư vấn của chúng tôi cho vấn đề của bạn, chúng tôi hy vọng đã cung cấp được cho bạn câu trả lời hữu ích nhất. Bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi, cung cấp thêm các thông tin cụ thể hơn để chúng tôi sẽ tư vấn sâu hơn cho bạn.

 

Trân trọng!

EX: Hoàng Thương

 



Lưu ý: Những thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn chuyên nghiệp, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu luôn cập nhật và thay đổi nên có thể hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng khi đọc bài viết mà không để ý hiệu lực của điều luật thì có thể dẫn tới sai sót nếu áp dụng ngay vào thực tiễn.

Để chắc chắn và cẩn trọng nhất, khách hàng có thể Liên hệ để được tư vấn chính xác nhất về nội dung này.

Luat Hieu Gia

VPGD HIEU GIA LAW

Văn phòng tại Hà Nội: Số 2/115, Nguyễn Khang, Cầu Giấy, Hà Nội

Văn phòng tại Quảng Ninh: Số 46 Nguyễn Văn Cừ, Hồng Hà, TP Hạ Long, Quảng Ninh

Hotline: 0979.645.567 -  093.324.3003

Email: luathieugia@gmail.com     

Website: Luathieugia.com

LUẬT HIẾU GIA

 

 - Tư vấn mọi vấn đề liên quan để khách hàng có  lựa chọn tối ưu nhất cho vụ, việc trên;

 - Soạn hồ sơ cho khách hàng;

 - Đại diện đến cơ quan nhà nước làm thủ tục nộp      hồ sơ, theo dõi tình trạng hồ sơ, nhận kết quả;

 - Bàn giao giấy tờ (kết quả) cho khách hàng;

 - Chuyển hồ sơ lưu cho khách hàng

 

Luat Hieu Gia



Chia sẻ bài viết


facebook.png twitter.png google-plus.png

Tìm kiếm

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT (24h/7):

Gọi: 0979.645.567

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
TƯ VẤN LUẬT ONLINE (24h/7)

Gọi: 093.324.3003

LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT












Dịch vụ nổi bật